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TAARIFA KWA UMMA 
 

MATUMIZI YA TEHAMA KATIKA KUBORESHA UTENDAJI KAZI 
SERIKALINI 

 
Wakala ya Serikali Mtandao imebuni, imesanifu na imetengeneza mfumo shirikishi wa 

Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS). Mfumo huu unaunganisha shughuli 

mbalimbali za Taasisi kuwa katika mfumo mmoja unaowezesha usimamizi, ufuatiliaji, ukaguzi na 

tathimini ya utekelezaji wa shughuli zote za  Taasisi kwa ufanisi.  

 

Akifafanua kuhusu mfumo huu, Mtendaji Mkuu wa Wakala Dkt, Jabiri Bakari amesema, 

“Tumeamua kutumia utajiri wa utaalamu wetu wa kidigitali kutengeneza Mfumo huu (ERMS) 

ambao ni dirisha moja linalounganisha shughuli zote ndani ya Taasisi ili kuongeza ufanisi katika 

utendaji kazi na  utoaji wa huduma bora kwa umma.” 

 

ERMS ina moduli kumi na nane (18) zinazounganisha shughuli mbalimbali za utendaji kazi 

zinazotegemeana na kuwezesha kubadilishana taarifa miongoni mwa idara/vitengo na kusimamia 

raslimali kama vile watu, fedha na vitendea kazi. Mfumo huu pia unawezesha ushughulikiaji wa 

miamala kutoka idara moja hadi nyingine kama vile ankra za bidhaa na huduma, mapato na 

matumizi, ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli kulingana na mipango na bajeti, usimamizi wa 

majukumu ya watumishi, ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi, utekelezaji wa shughuli za ununuzi na 

utayarishaji wa taarifa mbalimbali za utendaji. Amesema Dkt. Bakari. 

 

Aidha, Dkt. Bakari alieleza kuwa mfumo huu una “dashboard” ambayo inawawezesha Maafisa 

Masuuli na watumiaji wengine wa mfumo kupata taarifa mbalimbali kulingana na mahitaji yao. 

Taarifa hizo zinaweza kuwa za fedha, vifungu vya bajeti na bakaa ya fedha, hali ya matumizi ya 

fedha, taarifa zinazosaidia katika upimaji wa utendaji wa watumishi, na hivyo kusaidia katika utoaji 

wa maamuzi sahihi. 

 

ERMS pia inaweza kuunganishwa na kubadilishana taarifa na mifumo mingine Mikuu ya Serikali 

kama vile Mfumo mkuu wa uhasibu, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimaliwatu (HCMIS), 

Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni (GePG), Mfumo wa Barua pepe Serikalini (GMS), Mfumo 

wa Ofisi Mtandao na kadhalika. Aidha Moduli za Mfumo huu zinaweza kuongezwa au kupunguzwa 

bila kuathiri utendaji kazi wa moduli nyingine au mfumo kwa ujumla.   

 

Akielezea mifumo mingine iliyotengenezwa na Wakala katika utekelezaji wa jitihada za Serikali 

Mtandao nchini, Dkt. Bakari ametaja mifumo hiyo kuwa ni pamoja na kuhuishwa kwa iliyokuwa 
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Tovuti ya Serikali na kuwa Tovuti Kuu ya Serikali www.tanzania.go.tz, inayosimamiwa na Wizara 

ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, ambayo ni dirisha moja la kutolea taarifa na huduma za 

Serikali kwa wananchi; Tovuti Kuu ya Ajira http://portal.ajira.go.tz, inayosimamiwa na Sekretariati 

ya Ajira; Mfumo wa Barua Pepe Serikalini (GMS) unaotumiwa na Taasisi za umma 402 zikiwemo 

ofisi za Ubalozi nje ya nchi, kwa ajili ya kubadilishana taarifa Serikalini.  

 

Mifumo mingine ni pamoja na Ofisi Mtandao, ambao unawezesha na kurahisisha shughuli za 

utawala za kila siku hususani mzunguko wa majalada na nyaraka ndani na miongoni mwa Taasisi za 

umma, Taasisi za umma 52 zinatumia mfumo huu mpaka sasa; Mfumo wa Huduma za Serikali 

kupitia Simu za Mkononi (mGov) (http://mgov.ega.go.tz), unaopatikana kupitia namba *152*00#, 

ambao ni dirisha moja la huduma Serikali kupitia za simu za mkononi. mGov imeunganishwa na 

watoa huduma wote wakubwa wa simu za mkononi na unatumiwa na Taasisi za umma 147 mpaka 

sasa. 

 

Mfumo mwingine ambao umetengenezwa kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango ambao 

ndio wasimamizi wakuu wa Mfumo huu ni Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni (GePG). 

Mfumo huu unalenga kuongeza udhibiti katika usimamizi wa ukusanyaji wa mapato Serikalini. 

Mfumo huu unatumiwa na  Taasisi za umma 385, watoa huduma za malipo 17 ambao ni Benki 

Kubwa 12 (NMB, STANBIC, NBC, CRDB, EXIM, TIB, BOT, ECOBANK, PBZ, DCB, DTB na 

TPB), Mifumo ya Fedha ya Simu za Mkononi 5 (Tpesa, TigoPesa HaloPesa, Mpesa na Airtel 

Money), mpaka sasa. Alieleza Dkt. Bakari. 

 

Aidha, kuna mfumo wa e-Vibali  (https://safari.gov.go.tz), ambao unatumiwana  na taasisi 389  

katika kuomba na kupata vibali vya kusafiri nje ya nchi kwa safari za kikazi na binafsi kwa 

watumishi wa umma. Aidha, kuna mfumo wa Ukusanyaji wa Taarifa za Miradi ya TEHAMA 

Serikalini (GIP)  ambao unatumiwa na taasisi takribani 77; Mfumo wa Huduma kwa Mteja  

unaopatikana kupitia (http://helpdesk.ega.go.tz) au kupitia baruapepe egov.helpdesk@ega.g.tz 

unaotumika kutoa huduma na msaada wa kiufundi kwa huduma zinazotolewa na Wakala.  Taasisi 

315 zinatumia Mfumo huu na jumla ya matatizo 5,187 yanayohusu TEHAMA yameshughuliliwa; na 

Mfumo wa Usimamizi wa Tiketi na Mizigo kielektroni (e-ticket and Cargo System) unaotumiwa na 

 Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) na Shirika la Reli Tanzania (TRC).  

 

Pamoja na hayo, Dkt. Bakari amezishauri Taasisi za umma kuendelea kutumia vizuri TEHAMA 

katika kuboresha utendaji kazi Serikalini na utoaji huduma kwa umma kwa kuzingatia miongozo na 

viwango vya Serikali Mtandao vinavyopatikana katika tovuti ya Wakala 

https://www.ega.go.tz/standards. “Kinachohitajika ni ujuzi stahiki na kujiamini ili kupata matokeo 

bora na ya haraka. Aidha Wakala itaendelea kutoa ushauri na msaada wa kiufundi katika 

utekelezaji wa Serikali mtandao kwa taasisi za umma.” 

 

 

Imetolewa na  

Wakala ya Serikali Mtandao 
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